Reading Time: 2 minutes
എ​ട​ക്ക​ര:

മു​ണ്ടേ​രി വി​ത്തു​കൃ​ഷി​ത്തോ​ട്ട​ത്തി​ലെ കാ​ട്ടാ​ന ശ​ല്യം പ​രി​ഹ​രി​ക്കാ​ൻ റെ​യി​ല്‍ വേ​ലി പ്രോ​ജ​ക്ട് സ​മ​ര്‍പ്പി​ച്ചു. റെ​യി​ൽ​വേ ഒ​ഴി​വാ​ക്കി​യ പാ​ള​ങ്ങ​ള്‍ ഉ​പ​യോ​ഗി​ച്ച് കാ​ട്ടാ​ന​ക​ള്‍ തോ​ട്ട​ത്തി​ല്‍ ഇ​റ​ങ്ങു​ന്ന​ത് ത​ട​യു​ക​യാ​ണ് ല​ക്ഷ്യം. തു​ട​ക്ക​ത്തി​ല്‍ അ​ടി​യ​ന്ത​ര പ്രാ​ധാ​ന്യ​മു​ള്ള നാ​ല് കി​ലോ​മീ​റ്റ​ര്‍ ദൂ​രം റെ​യി​ല്‍ വേ​ലി കെ​ട്ടു​ന്ന​തു​ള്‍പ്പ​ട​യു​ള്ള പ്ര​വൃ​ത്തി​ക​ളാ​ണ് പ​ദ്ധ​തി ല​ക്ഷ്യ​മി​ടു​ന്ന​ത്.

25 കി​ലോ​മീ​റ്റ​റാ​ണ്​ ഫാ​മി​െൻറ അ​തി​ര്‍ത്തി ദൈ​ർ​ഘ്യം. ഇ​തി​ല്‍ മാ​ള​കം മു​ത​ല്‍ ത​ല​പ്പാ​ലി നാ​ലാം ബ്ലോ​ക്ക് വ​രെ ചാ​ലി​യാ​ര്‍ പു​ഴ​യു​മാ​യി അ​തി​ര്‍ത്തി പ​ങ്കി​ടു​ന്ന നാ​ല് കി​ലോ​മീ​റ്റ​ര്‍ ഭാ​ഗ​ത്തു​കൂ​ടി​യാ​ണ് കാ​ട്ടാ​ന​ക​ള്‍ കൂ​ടു​ത​ലാ​യും തോ​ട്ട​ത്തി​ല്‍ പ്ര​വേ​ശി​ക്കു​ന്ന​ത്. ഈ ​ഭാ​ഗ​മാ​ണ് റെ​യി​ല്‍ വേ​ലി​ക്കാ​യി ആ​ദ്യം തി​ര​ഞ്ഞെ​ടു​ത്ത​ത്.

ത​ല​പ്പാ​ലി മു​ക​ള്‍ ഭാ​ഗം വ​ന​വു​മാ​യി അ​തി​ര്‍ത്തി പ​ങ്കി​ടു​ന്നി​ട​ത്ത്​ ഫ​ണ്ട് ല​ഭ്യ​മാ​യ​തി​ന് ശേ​ഷം പ​ദ്ധ​തി ന​ട​പ്പാ​ക്കും. 2019ലെ ​പ്ര​ള​യ​ത്തി​ല്‍ ത​ക​ര്‍ന്ന ത​ല​പ്പാ​ലി ഭാ​ഗ​ത്തേ​ക്കു​ള്ള റോ​ഡു​ക​ളു​ടെ പു​ന​രു​ദ്ധാ​ര​ണം, ത​ക​ര്‍ന്ന പോ​ളി ഹൗ​സു​ക​ളു​ടെ പു​ന​ര്‍നി​ര്‍മാ​ണം, ചാ​ലി​യാ​ര്‍ ന​ദീ​തീ​ര സം​ര​ക്ഷ​ണം, പ്ര​ള​യ​ത്തി​ല്‍ ഒ​ലി​ച്ചു​പോ​യ മോ​ട്ടോ​ര്‍ പു​നഃ​സ്ഥാ​പി​ക്ക​ല്‍ എ​ന്നി​വ​യ​ട​ക്കം 32 കോ​ടി രൂ​പ​യു​ടെ പ്രെ​പ്പോ​സ​ലാ​ണ് സ​ര്‍ക്കാ​റി​ന് സ​മ​ര്‍പ്പി​ച്ചി​ട്ടു​ള്ള​ത്. ക​ഴി​ഞ്ഞ മാ​സ​മാ​ണ് ഇ​തു​സം​ബ​ന്ധി​ച്ച റി​പ്പോ​ര്‍ട്ട് ഡെ​പ്യൂ​ട്ടി ഡ​യ​റ​ക്ട​ര്‍ സി​ന്ധു​കു​മാ​രി സ​മ​ര്‍പ്പി​ച്ച​ത്.

വ​ന്യ​മൃ​ഗ ശ​ല്യം ത​ട​യാ​ൻ സം​സ്ഥാ​ന​ത്ത് ചി​ല​യി​ട​ങ്ങ​ളി​ല്‍ റെ​യി​ല്‍ വേ​ലി നി​ര്‍മി​ച്ച​ത് ഫ​ല​പ്ര​ദ​മാ​ണെ​ന്ന് തെ​ളി​ഞ്ഞ​തി​നാ​ലാ​ണ് ഫാം ​അ​ധി​കൃ​ത​ര്‍ പു​തി​യ പ്രോ​ജ​ക്ട് സ​മ​ര്‍പ്പി​ച്ചി​ട്ടു​ള്ള​ത്.ക​ര്‍ണാ​ട​ക ഫോ​റ​സ്​​റ്റ്​ ഡി​വി​ഷ​നു​ക​ളി​ല്‍ നി​ർ​മി​ച്ച റെ​യി​ല്‍ വേ​ലി വ​ന്യ​മൃ​ഗ​ങ്ങ​ളെ ത​ട​യാ​ൻ വ​ള​രെ ഫ​ല​പ്ര​ദ​മാ​ണെ​ന്ന് ക​ണ്ടെ​ത്തി​യി​ട്ടു​ണ്ട്. 90 സെൻറീ​മീ​റ്റ​ര്‍ ഇ​ട​വി​ട്ട് മൂ​ന്ന് വ​രി​യാ​യി റെ​യി​ല്‍ പാ​ള​ങ്ങ​ള്‍ സ്ഥാ​പി​ക്കു​ക​യാ​ണ് റെ​യി​ല്‍ വേ​ലി​യു​ടെ രീ​തി.

മൂ​ന്ന് മീ​റ്റ​റോ​ളം ഉ​യ​ര​വു​മു​ണ്ടാ​കും വേ​ലി​ക്ക്. ഇ​വ ത​ക​ര്‍ക്കാ​ന്‍ വ​ന്യ​മൃ​ഗ​ങ്ങ​ള്‍ക്ക് സാ​ധി​ക്കു​ക​യി​ല്ല എ​ന്ന് മാ​ത്ര​മ​ല്ല ആ​ന​യെ​പ്പോ​ലു​ള്ള മൃ​ഗ​ങ്ങ​ള്‍ക്ക് ഇ​വ മ​റി​ക​ട​ക്കാ​നും ഇ​ട​യി​ല്‍ക്കൂ​ടി നു​ഴ​ഞ്ഞ് ക​യ​റാ​നും ക​ഴി​യി​ല്ല. ഒ​രു കി​ലോ​മീ​റ്റ​ര്‍ ദൂ​രം റെ​യി​ല്‍ വേ​ലി സ്ഥാ​പി​ക്കാ​ന്‍ 60 ല​ക്ഷം രൂ​പ​യാ​ണ് ചി​ല​വ്.

1979ല്‍ ​സം​സ്ഥാ​ന സ​ര്‍ക്കാ​റിെൻറ മേ​ല്‍നോ​ട്ട​ത്തി​ൽ സ്ഥാ​പി​ത​മാ​യ വി​ത്തു​കൃ​ഷി​ത്തോ​ട്ട​മാ​ണ് മു​ണ്ടേ​രി സീ​ഡ് ഗാ​ര്‍ഡ​ന്‍ കോം​പ്ല​ക്‌​സ്. പോ​ളി​നേ​ഷ​ന്‍ ന​ട​ത്തി അ​ത്യു​ല്‍പാ​ദ​ന ശേ​ഷി​യു​ള്ള​തും കു​റി​യ ഇ​ന​ങ്ങ​ളു​മാ​യ വി​വി​ധ​യി​നം തെ​ങ്ങി​ന്‍ തൈ​ക​ളും മ​റ്റ് വി​ത്തി​ന​ങ്ങ​ളും ഉ​ൽ​പാ​ദി​പ്പി​ച്ച് സം​സ്ഥാ​ന​ത്തു​ട​നീ​ളം കൃ​ഷി​ഭ​വ​നു​ക​ള്‍ വ​ഴി ക​ര്‍ഷ​ക​ര്‍ക്ക് വി​ത​ര​ണം ന​ട​ത്തി​യി​രു​ന്ന സ്ഥാ​പ​ന​മാ​യി​രു​ന്നു ഇ​ത്. എ​ന്നാ​ല്‍, തു​ട​ക്ക​ത്തി​ല്‍ എ​ണ്ണാ​യി​ര​ത്തോ​ള​മു​ണ്ടാ​യി​രു​ന്ന തെ​ങ്ങു​ക​ളി​ല്‍ ഭൂ​രി​ഭാ​ഗ​വും കാ​ട്ടാ​ന​ക​ളു​ടെ ആ​ക്ര​മ​ണ​ത്തി​ല്‍ ന​ശി​ച്ചു.

ഇ​വ​ക്ക് പ​ക​ര​മാ​യി മാ​തൃ​വൃ​ക്ഷ​ങ്ങ​ള്‍ വെ​ച്ചു​പി​ടി​പ്പി​ക്കു​ക​യാ​ണ് ല​ക്ഷ്യം. അ​ധി​കൃ​ത​ര്‍ സ​മ​ര്‍പ്പി​ച്ച പ​ദ്ധ​തി​ക്ക് അം​ഗീ​കാ​രം ല​ഭി​ക്കു​ന്ന​ത് വ​രെ കാ​ട്ടാ​ന​ക​ളു​ടെ ആ​ക്ര​മ​ണം ചെ​റു​ക്കാ​ന്‍ മാ​ള​കം മു​ത​ല്‍ ത​ല​പ്പാ​ലി വ​ര​യു​ള്ള നാ​ല് കി​ലോ​മീ​റ്റ​ര്‍ ദൂ​ര​ത്തി​ല്‍ ഇ​പ്പോ​ള്‍ പ​രീ​ക്ഷ​ണ​മെ​ന്ന നി​ല​ക്ക് തൂ​ക്കു​വേ​ലി നി​ര്‍മാ​ണ​വും ന​ട​ത്തി​യി​ട്ടു​ണ്ട്.

Advertisement