SC Adjourns Suo Moto COVID-19 Matter, Harish Salve Recuses Himself as Amicus
Pic Credit: cdn.thewire.in; SC Adjourns Suo Moto COVID-19 Matter, Harish Salve Recuses Himself as Amicus
Reading Time: 2 minutes

ന്യൂഡൽഹി: കോവിഡ് പ്രതിസന്ധിയെക്കുറിച്ചുള്ള സുപ്രീം കോടതി സ്വമേധയാ എടുത്ത കേസിൽ അമിക്കസ് ക്യൂറി സ്ഥാനത്തുനിന്ന് നിന്ന് സ്വയം പിന്മാറുന്നു എന്ന മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ ഹരീഷ് സാൽവെയുടെ അപേക്ഷ സുപ്രീം കോടതി അനുവദിച്ചു. സാൽ‌വെയുടെ അഭ്യർ‌ത്ഥന കോടതി അംഗീകരിക്കുകയും അമിക്കസായി നിയമിക്കാനുള്ള തീരുമാനം ബെഞ്ച് ഏകകണ്ഠമായി എടുത്തതിനാൽ താൽ‌പ്പര്യ വിരുദ്ധത സംബന്ധിച്ച ചോദ്യം ഉണ്ടാകില്ലെന്നും കോടതി അദ്ദേഹത്തെ അറിയിച്ചു.

സാൽ‌വെയെ സ്ഥാനമൊഴിയാൻ അനുവദിച്ച ശേഷം, കോടതി അവസാന ഉത്തരവിൽ ഉന്നയിച്ച ചോദ്യങ്ങൾക്ക് ഏപ്രിൽ 27 ചൊവ്വാഴ്ചയോടെ മറുപടി നൽകാൻ കേന്ദ്ര സർക്കാരിനോട് നിർദ്ദേശിച്ചു. സാൽവെയുടെ പിൻവാങ്ങലിനോട് സോളിസിറ്റർ ജനറൽ തുഷാർ മേത്ത തന്റെ വിയോജിപ്പ് പ്രകടിപ്പിക്കുകയും, തീരുമാനം പുനപരിശോധിക്കാൻ സാൽവെയോട് ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു.

സുപ്രീം കോടതിയുടെ നടപടിയെ ബാർ അസോസിയേഷനുകൾ വിമർശിച്ചതിൽ കോടതി നിരാശ പ്രകടിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു. കോടതിയുടെ ഉത്തരവിൽ യഥാർത്ഥത്തിൽ എന്താണ് എഴുതിയിരിക്കുന്നതെന്ന് പോലും വായിക്കാതെ ചില ഉദ്ദേശ്യങ്ങൾ ഇതിനെതിരെ ചുമത്തിയെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു.  സോളിസിറ്റർ ജനറൽ തുഷാർ മേത്ത കോടതിയുടെ പ്രതികരണത്തെ പിന്തുണച്ചു, ദുഷ്യന്ത് ഡേവിനെപ്പോലുള്ള മുതിർന്ന ഉപദേഷ്ടാക്കൾ ധാരണകളുടെ പുറത്ത് വിമർശനങ്ങൾ നടത്തരുതെന്നും പറഞ്ഞു.

കോവിഡ് മഹാമാരിയുടെ നിയന്ത്രണാതീതമായ രണ്ടാം തരംഗത്തെത്തുടർന്നുണ്ടായ പ്രതിസന്ധിയെസംബന്ധിച്ച് ഏപ്രിൽ 22 വ്യാഴാഴ്ച സുപ്രീം കോടതി സ്വമേധയാ കേസെടുത്തിരുന്നു. ഓരോ സംസ്ഥാനങ്ങളിലും വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന കോവിഡ് കേസുകൾ കാരണം ആരോഗ്യമേഖലയിലും ജനങ്ങളുടെ സുരക്ഷയിലും ഉണ്ടാകുന്ന പ്രശ്നങ്ങളെ സംബന്ധിച്ചാണ് സുപ്രീം കോടതി കേസ് രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിരിക്കുന്നത്.

ജസ്റ്റിസുമാരായ എസ്. രവീന്ദ്ര ഭട്ട്, എൽ നാഗേശ്വർ റാവു എന്നിവരും ഉൾപ്പെട്ട ബെഞ്ച്, നിലവിൽ ദില്ലി, ബോംബെ, സിക്കിം, ഒഡീഷ, കൊൽക്കത്ത, അലഹബാദ് എന്നിവയുൾപ്പെടെ ആറ് ഹൈക്കോടതികൾ കോവിഡ് തയ്യാറെടുപ്പുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കേസുകാലിൽ വാദം കേൾക്കുന്നുണ്ടെന്നും ഇത്  ആശയക്കുഴപ്പം സൃഷ്ടിക്കുന്നുണ്ടെന്നും  അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. ഉത്തരവ് പുറപ്പെടുവിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിലും ഹൈക്കോടതിയുടെ പരിഗണനയിലുള്ള കാര്യങ്ങൾ കൈമാറുന്നത് പരിഗണിക്കുമെന്ന് കോടതി വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

ബന്ധപ്പെട്ട കക്ഷികൾക്ക് പ്രാഥമിക വിഷയങ്ങളായ ഓക്സിജൻ വിതരണം, അവശ്യ മരുന്നുകളുടെ വിതരണം, പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് രീതിയും, ലോക്ക്ഡൗൺ പ്രഖ്യാപിക്കാനുള്ള അധികാരം എന്നീകാര്യങ്ങളിൽ വ്യക്തത ആവശ്യപ്പെട്ട് നോട്ടീസ് നൽകുമെന്നും സുപ്രീം കോടതി വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

കേസ് പരിഗണിക്കുന്നതിനിടെ, ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് എസ്‌എ ബോബ്ഡെയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ബെഞ്ച് സീനിയർ അഡ്വക്കേറ്റ് ഹരീഷ് സാൽവെയെ അമിക്കസ് ക്യൂരിയായി നിയമിച്ചു.

സുപ്രീംകോടതിയുടെ ഈ തീരുമാനത്തിന് മണിക്കൂറുകൾക്ക് ശേഷം, വിവിധ ഹൈക്കോടതികൾക്ക് മുന്നിൽ വാദംകേൾക്കുന്ന ഹർജികൾ കൈമാറുന്നതിനെ ചോദ്യം ചെയ്ത് സുപ്രീം കോടതി ബാർ അസോസിയേഷൻ രംഗത്തുവന്നിരുന്നു. നിലവിലെ സ്ഥിതിക്ക് കേന്ദ്ര-സംസ്ഥാന യന്ത്രങ്ങൾ മുൻ‌കൂട്ടി തയ്യാറെടുപ്പില്ലാത്തതിനാൽ, പ്രാദേശിക തലത്തിൽ ചില ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ ഉയർന്നുവരുന്നുണ്ടെന്നും സാഹചര്യം കണക്കിലെടുത്ത് വിവിധ ഹൈക്കോടതികൾ ഇത് പരിഹരിക്കുന്നുണ്ടെന്നും എസ്‌സി‌ബി‌എ വ്യക്തമാക്കി.

Advertisement