Fri. Feb 23rd, 2024
മമതയുടെ വിജയവും കലാപവും

ആണത്തം നിറഞ്ഞ രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ ഒറ്റയാള്‍ പോരാട്ടത്തിന്റെ ചരിത്രമാണ് രാജ്യത്തെ ഏക വനിതാമുഖ്യമന്ത്രിയായ മമത ബാനര്‍ജി എഴുതിച്ചേര്‍ത്തത്. സ്വന്തം പാര്‍ട്ടിയായ കോണ്‍ഗ്രസ്സിലും അതിനു പുറത്തും ചെറുത്തുനില്‍പ്പിന്റെ പെണ്‍രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ ഇതൊരു നാഴികക്കല്ലാണ് . 

ചാറ്റർജിയെ തോല്പിച്ച് ലോക്സഭയിലെത്തിയ, സീതാറാം കേസരിയെ വെല്ലുവിളിച്ചു തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് രൂപീകരിച്ച, സിംഗൂർ വിഷയത്തിൽ 26ദിവസം ഉണ്ണാവ്രതം അനുഷ്ഠിച്ച, 35കൊല്ലം നീണ്ട മാർക്സിസ്റ്റ് ഭരണത്തിൽ നിന്ന് സംസ്ഥാനത്തെ മോചിപ്പിച്ച, ടാറ്റായുടെ കാർ ഫാക്ടറി പൂട്ടി കൃഷി ഭൂമി കർഷകർക്കു തിരിച്ചു കൊടുത്ത വീരവനിത. സോണിയാഗാന്ധിക്കും മായാവതിക്കും ജയലളിതയ്ക്കുമപ്പുറം ഇന്ത്യന്‍ രാഷ്ട്രീയത്തില്‍ മമത വ്യത്യസ്തയായത് ഈ ചെറുത്തുനില്‍പ്പിന്റെ രാഷ്ട്രീയം കൊണ്ടായിരുന്നു.

തുടര്‍ച്ചയായി 35 വര്‍ഷം ഭരിച്ച സി.പി.എമ്മിന്റെ തകർച്ച പകരംവയ്ക്കാന്‍ മമത ആ സ്ഥാനത്തേക്ക് ഉയരുകയായിരുന്നു. ഭാവി പ്രധാനമന്ത്രിയെന്നുവരെ കണക്കുകൂട്ടിയിരുന്ന മമതയുടെ നാലു ദശാബ്ദം നീളുന്ന രാഷ്ട്രീയജീവിതം ധീരവും കൗശലവുമായ കരുനീക്കങ്ങളിലൂടെയായിരുന്നു. പാളിച്ചകളും വീഴ്ചകളും മറികടന്ന് നാടകീയ നീക്കങ്ങളിലൂടെ അനുയായികളെ വരെ അമ്പരിപ്പിച്ച് അവർ വംഗനാട്ടിൽ നിലകൊണ്ടു. എന്നാല്‍, അധികാരലബ്ധിക്ക് ശേഷം മമതയും കൂട്ടാളികളും ഇടതുപക്ഷത്തേക്കാള്‍ വലിയ ജനാധിപത്യവിരുദ്ധനയമാണ് നടപ്പാക്കിയതെന്നതാണ് വഴിത്തിരിവ്.  ബംഗാളില്‍നിന്ന് ഇടതുപക്ഷത്തെ തുടച്ചുനീക്കിയ മമതയുടെ ഇന്നത്തെ വെല്ലുവിളിയായി ബിജെപി മാറി

പക്ഷെ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ കരിഷ്മ, കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തരമന്ത്രി അമിത് ഷായുടെ  തന്ത്രങ്ങൾ, ബിജെപി പ്രസിഡന്റ് ജെ പി നദ്ദയുടെ സംഘടനാ വൈദഗ്ദ്ധ്യം, ആർ‌എസ്‌എസിന്റെ ധ്രുവീകരണ പ്രത്യയശാസ്ത്രം ഇതൊന്നും ബംഗാളിൽ വിലപ്പോയില്ല.

തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസിന്റെ വോട്ട് വിഹിതം 40 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 48 ശതമാനമായി ഉയർന്നു. ബിജെപിയുടെ വോട്ട് 40 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 37 ശതമാനമായി കുറഞ്ഞു. പശ്ചിമ ബംഗാളിനെ ഇത്ര ദയനീയമായി നഷ്ടപ്പെടുമെന്ന് ബിജെപിക്ക് ഒരിക്കലും സങ്കൽപ്പിക്കാൻ കഴിയില്ല. പ്രധാനമന്ത്രി ഉൾപ്പെടെയുള്ള കേന്ദ്രനേതാക്കൾ കളത്തിൽ ഇറങ്ങിയിട്ടും എന്തുകൊണ്ടാണ് ബംഗാളിൽ ഒരു കോളിളക്കവും സൃഷ്ടിക്കാൻ കഴിയാഞ്ഞത്?

കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് വർഷങ്ങളായി, പശ്ചിമ ബംഗാളൊഴികെ ഇന്ത്യയിലെ ഒരു സംസ്ഥാനത്തിലോ കേന്ദ്രഭരണത്തിലോ ഒരു സ്ത്രീയുടെ നേതൃത്വത്തിൽ ഒരു സർക്കാർ രൂപീകരിക്കാൻ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല. രാഷ്‌ട്രീയ ഭൂപ്രകൃതിയിൽ സ്ത്രീകളുടെ കുറവ് പ്രതിനിധാനം ചെയ്യുന്നത് ഇപ്പോൾ ഇന്ത്യയുടെ സവിശേഷതയാണ്.

ട്രിപ്പിൾ ത്വലാഖിനെ എടുത്ത് കളഞ്ഞ് മുസ്ലീം സ്ത്രീകളുടെ വിധി പരിഹരിച്ചതായി മോദി സർക്കാർ അവകാശപ്പെടുന്നുണ്ടെങ്കിലും കഴിഞ്ഞ ഏഴു വർഷമായി പാർലമെന്റിൽ കേവല ഭൂരിപക്ഷം ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും വനിതാ സംവരണ ബിൽ പാസാക്കുന്നതിൽ കാര്യമായ താല്പര്യം അവർ കാണിക്കുന്നില്ല.

പശ്ചിമ ബംഗാളിൽ തദ്ദേശസ്ഥാപനങ്ങളിലെ 50 ശതമാനം സീറ്റുകൾ സ്ത്രീകൾക്കായി നീക്കിവച്ചുകൊണ്ട് ബാനർജി ശ്രദ്ധേയമായ ചില മാറ്റങ്ങൾ വരുത്തി. 2019 ൽ തന്റെ പാർട്ടിയിൽ നിന്ന് ധാരാളം വനിതാ എംപിമാരെ ലോക്സഭയിലേക്ക് അയച്ചു, ഓരോരുത്തരും തന്നെപ്പോലെ ശബ്ദമുയർത്തി. 48.5 ശതമാനം വോട്ടർമാരുള്ള വനിതാ വോട്ടർമാരിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുകയെന്നത് മമത മുൻഗണനയാക്കി, കന്യാശ്രീ പ്രകാശ, രൂപശ്രീ പ്രകാശ, സബൂജ് സതി പദ്ധതികൾ ഉൾപ്പെടെ വിദ്യാഭ്യാസം, ശാക്തീകരണം, സാമ്പത്തിക പുനരധിവാസം എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട 250 ത്തോളം ക്ഷേമപദ്ധതികൾ ആരംഭിച്ചു. പശ്ചിമ ബംഗാളിലെ 341 ബ്ലോക്കുകളിലും ‘സഹേലി സഭകൾ’ അഥവാ വനിതാ മീറ്റിംഗുകൾ പതിവായി സംഘടിപ്പിക്കുന്നത് സംസ്ഥാനത്തെ ഓരോ സ്ത്രീക്കും ക്ഷേമപദ്ധതികളുടെ ആനുകൂല്യങ്ങൾ ലഭിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനുള്ള പ്രായോഗിക സമീപനമായി.

തദ്ദേശ സ്വയംഭരണ സ്ഥാപനങ്ങളിൽ ടി‌എം‌സിക്ക് ധാരാളം വനിതാ പ്രതിനിധികളുണ്ട്, ഏകദേശം 10 ദശലക്ഷം ആശാ തൊഴിലാളികൾ , 70,000ത്തിലധികം അംഗൻവാടി തൊഴിലാളികൾ. ഈ നടപടികളെല്ലാം സംസ്ഥാനത്തെ വനിതാ വോട്ടർമാർക്കിടയിൽ ബാനർജിയ്ക്ക് ശക്തമായ പിന്തുണ നൽകുന്നതിന് സഹായകമായി.

അടുത്തിടെ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി സംസ്ഥാനത്തെ വോട്ടെടുപ്പ് റാലിയിൽ മമത ബാനർജിയെ ‘ദിദി ഓ ദിദി’ എന്ന് വിളിക്കുന്നതിനെ മോശമായി പരാമർശിച്ച് സംസാരിക്കുകയുണ്ടായി. ഒരു വനിതാ എതിരാളിക്കെതിരെ ഇന്ത്യയുടെ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഭാഗത്തുനിന്നുള്ള ഈ നിന്ദ്യമായ പെരുമാറ്റം രാഷ്ട്രീയ പ്രചാരണ ചരിത്രത്തിലെ മോശം ചിത്രമായി. ബിജെപിയുടെ ആഴത്തിലുള്ള പുരുഷാധിപത്യ മനോഭാവത്തിന്റെ പ്രതിഫലനമായി ഇത് വിശേഷിപ്പിക്കപ്പെട്ടു.

പ്രചാരണത്തിനിടെ സിപിഎം പൊളിറ്റ്ബ്യൂറോ അംഗം ബിപൻ ബസു സമൂഹ മാധ്യമത്തിൽ ഒരു പോസ്റ്റിട്ടു 1957 മുതൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ കണ്ടിട്ടുള്ള താൻ ഇത്രയും വർഗീയവൽക്കരിക്കപ്പെട്ട തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കണ്ടിട്ടില്ല എന്നതായിരുന്നു അത്. സ്വാതന്ത്ര്യാനന്തരം രാജ്യം കണ്ട ഭീകരമായ വർഗീയലഹളകളിൽ പലതും ബംഗാളിൽ നടന്നിട്ടുണ്ട് ക്രമേണ വർഗീയ രാഷ്ട്രീയത്തോട് അകലം പാലിക്കുകയാണ് ബംഗാൾ ചെയ്തത്. ഇതിൽ നിന്നും ജീവൻ രക്ഷിക്കാനും ജനങ്ങളുടെ പ്രശ്നങ്ങൾ ഏറ്റെടുക്കാനും സഹായിക്കാനും നിരവധി പുരോഗമന പ്രസ്ഥാനങ്ങൾ രംഗത്ത് വന്നു. ഇങ്ങനെ മാനുഷിക മുഖമുള്ള രാഷ്ട്രീയത്തെ സാമുദായികവൽക്കരിക്കാൻ ഇത്തവണത്തെ പ്രചാരണത്തിൽ ബോധപൂർവമായ ശ്രമമുണ്ടായി.

2021 ലെ പശ്ചിമ ബംഗാൾ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് മുറിവേറ്റ കടുവയെപ്പോലെ പോരാടിയ ഒരു സ്ത്രീ. പുരുഷകേസരികളെ തരണം ചെയ്ത അവർ നേടിയത് മൂന്നാമൂഴമാണ്.

എന്നാൽ എന്താണ് ഇപ്പോൾ ബംഗാളിൽ സംഭവിച്ച കൊണ്ട് ഇരിക്കുന്നത്? പശ്ചിമ ബംഗാളില്‍ ഫലപ്രഖ്യാപനത്തിനു ശേഷം വ്യാപക അക്രമം. നിരവധി പേരാണ് വിവിധ ആക്രമണങ്ങളില്‍ കൊല്ലപ്പെട്ടത്. ഒട്ടേറെ വീടുകളും അഗ്നിക്കിരയായി. ബിജെപിയുടേയും സിപിഎമ്മിന്റേയും ഓഫീസുകള്‍ക്കു നേരേയും ആക്രമണം ഉണ്ടായി. സമാധാനത്തിനായി മമത ആഹ്വാനം ചെയ്യുകയും പ്രകോപിതരാകാതിരിക്കാനും പാർട്ടി അംഗങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തിട്ടും അക്രമസംഭവങ്ങൾക് അന്ത്യം ഉണ്ടായില്ല. മൂന്നാം തവണ സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനത്തേയ്‌ക് കയറിയ മമത ഉടനടി ഇതിനൊരു പരിഹാരം കണ്ടെത്തുമെന്നാണ് രാജ്യത്തിൻറെ പ്രതീക്ഷ.