Adhere to COVID-19 norms, then blame govt Bombay HC to people
Pic Credit: img.etimg.com; Adhere to COVID-19 norms, then blame govt Bombay HC to people
Reading Time: 2 minutes

ബോംബെ: കോവിഡ് കേസുകൾ വർദ്ധിക്കുന്നതിനിടയിൽ സർക്കാരിനെ കുറ്റപ്പെടുത്തുന്നതിനുമുമ്പ്  പൗരന്മാർ സംയമനവും അച്ചടക്കവും പാലിക്കണമെന്ന് ബോംബെ ഹൈക്കോടതിയുടെ ഔറംഗബാദ് ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു. ജസ്റ്റിസുമാരായ രവീന്ദ്ര ഗുഗെ, ബി യു ദേബദ്വാർ എന്നിവരടങ്ങിയ ഡിവിഷൻ ബെഞ്ച്, ഡ്യൂട്ടിയിലില്ലാത്ത പൊതുപ്രവർത്തകരും ഡോക്ടർമാരും പാരാമെഡിക്കൽ സ്റ്റാഫും ഉൾപ്പെടെ എല്ലാ ആളുകളും വീടുകളിൽ നിന്ന് ഇറങ്ങുമ്പോൾ ആധാർ കാർഡുകൾ വഹിക്കണമെന്നും മാസ്ക് ധരിക്കണമെന്നും നിർദ്ദേശിച്ചു.

രാജ്യത്തിന്റെ പൗരന്മാരെന്ന നിലയിൽ സർക്കാരിനെ കുറ്റപ്പെടുത്തുന്നതിനുമുമ്പ്  നമ്മുടെ ചുറ്റുപാടുകളോട് വിവേകത്തോടും ആത്മാര്‍ത്ഥതയോടെയും പെരുമാറണം. താമസക്കാർ സംയമനവും അച്ചടക്കവും പാലിക്കേണ്ടതുമാണ് , ”ജസ്റ്റിസ് ഗുഗെ പറഞ്ഞു. പദ്ധതികളും സംവിധാനങ്ങളും നല്ലതാണെന്നും അവ നശിപ്പിക്കുകയും അവയെ ചീത്തയാക്കുകയും ചെയ്യുന്നത് മനുഷ്യർ തന്നെയാണെന്ന് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. “ചെറുപ്പക്കാരും പെൺകുട്ടികളും ആൺകുട്ടികളും യാതൊരു ലക്ഷ്യവുമില്ലാതെ പുറത്ത് അലറുന്നത് ഞങ്ങൾ കാണുന്നുണ്ട്. ബൈക്കുകളിൽ മൂന്നും നാലും പേർ ചിലപ്പോൾ ഹെൽമെറ്റും മാസ്കും ഇല്ലാതെ യാത്ര ചെയ്യുന്നതും കാണുന്നുണ്ട്,” കോടതി പറഞ്ഞു.

പുറത്തു കടക്കുന്ന ഏതൊരാൾക്കും മൂക്കും വായയും മറയ്ക്കുന്ന മാസ്ക് ധരിക്കേണ്ടിവരുമെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു. “താടിക്ക് താഴെ മാസ്ക് ധരിക്കുകയോ വായ അല്ലെങ്കിൽ താടി വെളിപ്പെടുത്തുകയോ ചെയ്യുന്നവർക്കെതിരെ കേസെടുക്കും, കാരണം അത്തരം ആളുകൾ പലപ്പോഴും കൊറോണ വൈറസിന്റെ സൂപ്പർ സ്പ്രെഡറുകളായി മാറും,” ജസ്റ്റിസ് ഗുഗെ പറഞ്ഞു. ലോക്ക്ഡൗൺ നിയമലംഘകനെ സഹായിക്കാൻ ഏതെങ്കിലും രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടിയിലെ അംഗങ്ങളോ സ്വാധീനമുള്ള വ്യക്തിയോ സ്വാധീനം ഉപയോഗിക്കില്ലെന്നും കോടതി പറഞ്ഞു.

കോവിഡ് അനുബന്ധ വിഷയങ്ങളായ ഓക്സിജന്റെ അഭാവം, റെംഡെസിവിർ കുത്തിവയ്പ്പുകൾ, ലോക്ക് ഡൗൺ നിയന്ത്രണങ്ങൾ പാലിക്കാത്ത ആളുകൾ തുടങ്ങിയ കാര്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് ബെഞ്ച് കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച സ്വമേധയാ കേസ് ഏറ്റെടുത്തിരുന്നു. ഓക്സിജനും റെംഡെസിവിർ കുത്തിവയ്പ്പുകളും തുല്യമായി വിതരണം ചെയ്യണമെന്ന സർക്കാരിന്റെ നയത്തെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്ന ഒരു ഉത്തരവും പുറപ്പെടുവിക്കാൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്നില്ലെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു.

കോവിഡ് രോഗികളെ ചികിത്സിക്കുന്ന സ്വകാര്യ ആശുപത്രികളോട് ഓക്സിജൻ പ്ലാന്റുകൾ സ്ഥാപിക്കാൻ ആവശ്യപ്പെട്ട് ഔറംഗബാദ് ഡിവിഷണൽ കമ്മീഷണർ പുറപ്പെടുവിച്ച ഉത്തരവ് കണക്കിലെടുത്ത് ഓക്സിജൻ പ്ലാന്റുകൾ സ്ഥാപിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന എല്ലാ ആശുപത്രികൾക്കും അനുമതി നൽകണമെന്ന് കോടതി അധികാരികളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഭാവിയിൽ കോവിഡ് കേസുകളുടെ എണ്ണം കുറയ്ക്കുന്നതിനായി പൗരന്മാർക്ക് പരമാവധി പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് നൽകുന്നത് അധികൃതർ ഉറപ്പാക്കണമെന്നും ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു.

കോവിഡ് ഇരകളുടെ ബന്ധുക്കളെ ഉപദ്രവിക്കുകയോ അന്തിമ കർമ്മങ്ങൾ നടത്താൻ കൈക്കൂലി നൽകാൻ ആവശ്യപ്പെടുകയോ ചെയ്യുന്നില്ലെന്നു ഉറപ്പാക്കുന്നതിനായി  ശ്മശാനങ്ങളിലും ശവസംസ്കാര ഘട്ടങ്ങളിലും പരിശോധന നടത്തണമെന്ന് ഔറംഗബാദ് ഡിവിഷണൽ കമ്മീഷണർക്കും എല്ലാ ജില്ലകളിലെയും  മുനിസിപ്പൽ കമ്മീഷണർമാർക്കും കോടതി നിർദേശം നൽകി. bombayഗ്രാമീണ മേഖലകളിലെ ആളുകളെ പരിശോധനക്കായി നഗരങ്ങളിൽ വരെ വരേണ്ട സാഹചര്യമുണ്ടാക്കാതെ അതാത് പ്രദേശങ്ങളിലെ  പ്രാഥമികാരോഗ്യ കേന്ദ്രങ്ങൾക്ക് റാപിഡ് ആന്റിജൻ പരിശോധനാ സൗകര്യങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തണമെന്നും കോടതി അധികാരികളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ബിജെപി എംപി സുജയ് വിഖെ പാട്ടീലിനെതിരെ ദില്ലിയിൽ നിന്ന് പതിനായിരം റെംഡെസിവർ കുത്തിവയ്പ്പുകൾ വാങ്ങി അഹമ്മദ്‌നഗറിൽ വിതരണം ചെയ്തതിന് ക്രിമിനൽ നടപടി സ്വീകരിക്കണമെന്ന ഹർജിയും കോടതി പരിഗണിച്ചു. ഏപ്രിൽ 29 ന് വാദം കേൾക്കുന്നതിനായി കോടതി ഈ അപേക്ഷ സമർപ്പിക്കുകയും സംസ്ഥാന സർക്കാരിനോട് പ്രതികരണം ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു.

Advertisement