Mon. Apr 15th, 2024
എത്യോപ്യ:

തുടര്‍ച്ചയായ അപകടങ്ങളുടെ പശ്ചാത്തലത്തില്‍ എത്യോപ്യന്‍ എയര്‍ലൈന്‍സ് ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള ഏതാനും വിമാനക്കമ്പനികളും ചൈനീസ് അധികൃതരും ബോയിങ് 737 മാക്സ്‍ 8 വിമാനങ്ങളുടെ സര്‍വീസ് നിർത്തിവെച്ച് സുരക്ഷ പരിശോധന നടപടികൾ ആരംഭിച്ചു.

2017 ൽ ​​​പു​​​റ​​​ത്തി​​​റ​​​ങ്ങി​​​യ ഈ ​​​മോ​​​ഡ​​​ൽ ആ​​​റു മാ​​​സ​​​ത്തി​​​നി​​​ടെ ര​​​ണ്ടു വ​​​ലി​​​യ ദു​​​ര​​​ന്ത​​​ങ്ങ​​​ൾ​​​ക്കാ​​​ണ് ഇ​​​ര​​​യാ​​​യ​​​ത്. ​​പു​​​തി​​​യ വി​​​മാ​​​ന​​​ങ്ങ​​​ൾ ത​​​ക​​​രാ​​​നു​​​ള്ള സാ​​​ധ്യ​​​ത അ​​​പൂ​​​ർ​​​വ​​​മാ​​​ണ്. ഏ​​​റ്റ​​​വും പു​​​തി​​​യ മോ​​​ഡ​​​ലാ​​​ണെ​​​ങ്കി​​​ൽ അ​​​ത്യ​​​പൂ​​​ർ​​​വ​​​വും. ക​​ഴി​​ഞ്ഞ ന​​വം​​ബ​​റി​​ൽ വാ​​ങ്ങി​​യ പു​​തു​​പു​​ത്ത​​ൻ വി​​മാ​​ന​​മാ​​ണ് എ​​ത്യോ​​പ്യ​​യി​​ൽ ത​​ക​​ർ​​ന്നു​​വീ​​ണ​​ത്. എ​​​ത്യോ​​​പ്യ​​​ൻ എ​​​യ​​​ർ​​​ലൈ​​​ൻ​​​സി​​​ന്റെ കെ​​​നി​​​യ​​​യി​​​ലേ​​​ക്കു പു​​​റ​​​പ്പെ​​​ട്ട വി​​​മാ​​​നം ത​​​ക​​​ർ​​​ന്ന് 157 പേ​​​രാ​​​ണു ഞാ​​യ​​റാ​​ഴ്ച മ​​​രി​​​ച്ച​​​ത്. ആ​​​റു മാ​​​സം മുൻപ് ഇ​​​ന്തോ​​​നേ​​​ഷ്യ​​​യി​​​ലെ ല​​​യ​​​ൺ എ​​​യ​​​റി​​ന്റെ ഇതേ മോ​​​ഡ​​​ൽ വി​​​മാ​​​നം ത​​​ക​​​ർ​​​ന്ന് 189 പേ​​​ർ മരിച്ചിരുന്നു.

ചൈ​​​ന​​​യി​​​ൽ മാത്രം ഇ​​​ത്ത​​​രം നൂ​​​റു വി​​​മാ​​​ന​​​ങ്ങ​​​ളാ​​​ണ് അ​​​ടി​​​യ​​​ന്ത​​​ര​​​മാ​​​യി നി​​​ല​​​ത്തി​​​റ​​​ക്കി​​​യ​​​ത്. ബോ​​​യിം​​​ഗ് കമ്പനിയു​​​മാ​​​യും യു.​​​എ​​​സ്. അ​​​ധി​​​കൃ​​​ത​​​രു​​​മാ​​​യും ബ​​​ന്ധ​​​പ്പെ​​​ട്ടു​​​വ​​​രി​​​ക​​​യാ​​​ണെ​​​ന്ന് ചൈ​​​നീ​​​സ് അ​​​ധി​​​കൃ​​​ത​​​ർ പ​​​റ​​​ഞ്ഞു. എ​​​ത്യോ​​​പ്യ​​​ൻ എ​​​യ​​​ർ​​​ലൈ​​​ൻ​​​സും, ക​​​രീ​​​ബി​​​യ​​​നി​​​ലെ കേ​​​മാ​​​ൻ​​​സ് ദ്വീ​​​പു​​​ക​​​ളും, ഇ​​ന്തോ​​നേ​​ഷ്യ​​യും ത​​​ങ്ങ​​​ളു​​​ടെ ഇ​​​തേ മോ​​​ഡ​​​ലു​​​ക​​​ൾ നി​​​ല​​​ത്തി​​​റ​​​ക്കി. ഇന്ത്യയിൽ സർവീസ് നടത്തുന്ന ഈ മോഡൽ വിമാനങ്ങൾക്ക് സുരക്ഷാ പരിശോധന നടത്താൻ ഡയറക്ടർ ജനറൽ ഓഫ് സിവിൽ ഏവിയേഷൻ നിർദ്ദേശിച്ചു. എന്നാൽ ബോയിങ് 737 വിമാനങ്ങള്‍ തുടര്‍ന്നും ഉപയോഗിക്കുമെന്ന് ഫ്ലൈ ദുബായ് വ്യക്തമാക്കി. ഇത്തരം വിമാനങ്ങളുടെ പ്രവര്‍ത്തനക്ഷമതയെക്കുറിച്ച് സംശയങ്ങളില്ലെന്നാണ് കമ്പനിയുടെ നിലപാടെന്ന് ഫ്ലൈദുബായ് വക്താവ് അറിയിച്ചു.

എ​​ത്യോ​​പ്യ​​യി​​ൽ ബോ​​യിം​​ഗ് വി​​മാ​​നം ത​​ക​​ർ​​ന്നു മ​​രി​​ച്ച 157 പേ​​രി​​ൽ ഇ​​ന്ത്യ​​യി​​ൽ​​നി​​ന്നു​​ള്ള യു​​.എ​​ൻ. ക​​ൺ​​സ​​ൾ​​ട്ടന്റ് ശി​​ഖാ ഗാ​​ർ​​ഗ് അ​​ട​​ക്കം നാ​​ലു​​പേ​​ർ ഉ​​ൾ​​പ്പെ​​ടു​​ന്നു. പ​​രി​​സ്ഥി​​തി, വ​​നം മ​​ന്ത്രാ​​ല​​യ​​വു​​മാ​​യി ബ​​ന്ധ​​പ്പെ​​ട്ടു പ്ര​​വ​​ർ​​ത്തി​​ക്കു​​ന്ന ശി​​ഖ ന​​യ്റോ​​ബി​​യി​​ൽ യു.​​എ​​ൻ​​.ഇ​​.പി​​യു​​ടെ യോ​​ഗ​​ത്തി​​ൽ പ​​ങ്കെ​​ടു​​ക്കാ​​ൻ പോ​​യ​​താ​​യി​​രു​​ന്നു. വൈ​​ദ്യ പി. ​​ഭാ​​സ്ക​​ർ, വൈ​​ദ്യ ഹാ​​ൻ​​സി​​ൻ അ​​ന​​ഗേ​​ഷ്, നു​​കാ​​വ​​രു​​പ്പു മ​​നി​​ഷ എ​​ന്നി​​വ​​രാ​​ണു ശി​​ഖ​​യ്ക്കു പു​​റ​​മേ വി​​മാ​​ന​​ദു​​ര​​ന്ത​​ത്തി​​നി​​രയാ​​യ ഇന്ത്യക്കാർ. വി​​​​മാ​​​​ന​​​​ദു​​​​ര​​​​ന്ത​​​​ത്തി​​​​ൽ മ​​​​രി​​​​ച്ചവ​​​​രി​​​​ൽ ഭൂ​​​​രി​​​​ഭാ​​​​ഗ​​​​വും ജീ​​​​വ​​​​കാ​​​​രു​​​​ണ്യ സം​​​​ഘ​​​​ട​​​​നാപ്രവർത്തകരായിരുന്നു.

എ​​​ത്യോ​​​പ്യ​​​യി​​​ൽ ത​​​ക​​​ർ​​​ന്നു​​​വീ​​​ണ ബോ​​​യിം​​​ഗ് വി​​​മാ​​​ന​​​ത്തി​​​ന്റെ ബ്ലാ​​​ക് ബോ​​​ക്സ് ക​​​ണ്ടെ​​​ത്തിയിട്ടുണ്ട്. അപകടത്തിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ ബോ​​​യിം​​​ഗി​​​ന്റെ പു​​​തി​​​യ മോ​​​ഡ​​​ലാ​​​യ 777 എ​​​ക്സ് പു​​​റ​​​ത്തി​​​റ​​​ക്കു​​​ന്ന ച​​​ട​​​ങ്ങ് മാ​​​റ്റി​​​വ​​​ച്ച​​​താ​​​യി ക​​​മ്പനി അ​​​റി​​​യി​​​ച്ചു. ബു​​​ധ​​​നാ​​​ഴ്ച സി​​​യാ​​​റ്റി​​​ലി​​​ലാ​​​യി​​​രു​​​ന്നു പ​​​രി​​​പാ​​​ടി നി​​​ശ്ച​​​യി​​​ച്ചി​​​രു​​​ന്ന​​​ത്.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *