വായന സമയം: 2 minutes
ദുബായ് :

രാജ്യാന്തര ക്രൂഡോയിൽ നീക്കത്തിൽ തന്ത്രപ്രധാന സ്ഥാനമുള്ള ഹോർമുസ് കടലിടുക്കിനു സമീപം, യു.എ.ഇ യിലെ ഫുജൈറ തീരത്ത് രണ്ടു സൗദി എണ്ണ ടാങ്കറുകളടക്കം 4 കപ്പലുകൾക്കു നേരെ ആക്രമണം. ഒരു കപ്പൽ തങ്ങളുടേതാണെന്നു നോർവേ കമ്പനി അറിയിച്ചു. നാലാമത്തെ കപ്പൽ യു.എ.ഇ യുടേതാണെന്നു സൂചനയുണ്ട്.

ഞായറാഴ്ച രാവിലെ ആറു മണിക്കാണ് ഫുജൈറക്കു സമീപം യു.എ.ഇ ജലാതിർത്തിയിലൂടെ അറേബ്യൻ ഉൾക്കടൽ താണ്ടുന്നതിന് നീങ്ങുകയായിരുന്ന കപ്പലുകൾക്കു നേരെ ആക്രമണമുണ്ടായതെന്ന് സൗദി ഊർജ, വ്യവസായ മന്ത്രി എൻജിനീയർ ഖാലിദ് അൽഫാലിഹ് പറഞ്ഞു. ഇതിൽ ഒരു കപ്പൽ കിഴക്കൻ സൗദിയിലെ റാസ് തന്നൂറ തുറമുഖത്തു നിന്ന് എണ്ണ കയറ്റുന്നതിന് പോവുകയായിരുന്നു. റാസ് തന്നൂറയിൽ നിന്ന് കയറ്റുന്ന എണ്ണയുമായി അമേരിക്കയിൽ എത്തിക്കുന്നതിനായിരുന്നു പദ്ധതി. ആക്രമണത്തിൽ ആളപായവും എണ്ണ ചോർച്ചയും ഉണ്ടായിട്ടില്ല. എന്നാൽ എല്ലാ കപ്പലിലും വലിയ കുഴികൾക്ക് സമാനമായ ഗർത്തം രൂപപ്പെട്ടിരുന്നു. സ്‌ഫോടനത്തിന്റെ ഫലമായാണ് ഇതെന്നാണ് വിലയിരുത്തൽ.

ആക്രമണത്തെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ വിവരങ്ങൾ വെളിപ്പെടുത്താനോ ആക്രമണത്തിന് പിന്നിലുള്ളതാരെന്ന് വ്യക്തമാക്കാനോ യു.എ.ഇ-സൗദി സർക്കാരുകൾ തയ്യാറായില്ല. ഫുജൈറ തുറമുഖത്തു സ്ഫോടനവും തീപിടിത്തവുമുണ്ടായെന്ന വാർത്ത യു.എ.ഇ നിഷേധിച്ചു. യു.എ.ഇ അന്വേഷണം പ്രഖ്യാപിച്ചെങ്കിലും ആക്രമണ രീതി വെളിപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല. ഏതെങ്കിലും രാജ്യത്തെ സംശയിക്കുന്നതായും പറഞ്ഞിട്ടില്ല.

ആക്രമണത്തിന് ഉത്തരവാദി ഇറാൻ ആണെന്നാണ് അമേരിക്ക സംശയം പ്രകടിപ്പിക്കുന്നത്. എ​​​ണ്ണ​​​ക്ക​​​പ്പ​​​ലു​​​ക​​​ളു​​​ടെ നേ​​​ർ​​​ക്ക് ആ​​​ക്ര​​​മ​​​ണ​​​ത്തി​​​ന് ഇ​​​റാ​​​ൻ മു​​​തി​​​ർ​​​ന്നേ​​​ക്കു​​​മെ​​​ന്നും ജാ​​​ഗ്ര​​​ത പു​​​ല​​​ർ​​​ത്ത​​​ണ​​​മെ​​​ന്നും യു​​​.എ​​​സ് മാ​​​രി​​​ടൈം അ​​​ഡ്മി​​​നി​​​സ്ട്രേ​​​ഷ​​​ൻ മു​​​ന്ന​​​റി​​​യി​​​പ്പു ന​​​ൽ​​​കി മൂ​​​ന്നു ദി​​​വ​​​സ​​​ത്തി​​​നു​​​ള്ളി​​​ലാ​​​ണ് ആ​​​ക്ര​​​മ​​​ണം ഉ​​​ണ്ടാ​​​യ​​​ത്. അക്രമങ്ങൾക്ക് മുതിർന്നാൽ ഇറാൻ വലിയ തിരിച്ചടി നേരിടേണ്ടി വരുമെന്ന് അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് പറഞ്ഞു. ഇത് ഗൾഫ് മേഖലയിൽ യുദ്ധസമാനമായ സാഹചര്യം സൃഷ്ടിച്ചിരിക്കുകയാണ്.

ലോകത്തെ ക്രൂഡോയിൽ നീക്കത്തിന്റെ 20 ശതമാനവും ഹോർമുസ് കടലിടുക്ക് വഴിയാണ്. ഇറാന്റെ സാമീപ്യമാണ് ഇവിടെ ഗൾഫ് രാജ്യങ്ങൾ ഭീഷണിയായി കാണുന്നത്. മുൻപ് ഉപരോധം നേരിട്ടപ്പോൾ മറ്റു രാജ്യങ്ങളുടെ എണ്ണനീക്കവും തടയുമെന്ന് ഇറാൻ ഭീഷണി മുഴക്കിയിരുന്നു.

‘ബാഹ്യ ശക്തി’കളുടെ കൈവിട്ട കളിയാണിതെന്നും അന്വേഷണം വേണമെന്നുമായിരുന്നു ഇറാന്റെ പ്രതികരണം. കു​​​ഴ​​​പ്പം കു​​​ത്തി​​​പ്പൊ​​​ക്കാ​​​നാ​​​യി മൂ​​​ന്നാം രാ​​​ജ്യ​​​ങ്ങ​​​ളാ​​​രെ​​​ങ്കി​​​ലു​​​മാ​​​യി​​​രി​​​ക്കും ആ​​​ക്ര​​​മ​​​ണം ന​​​ട​​​ത്തി​​​യ​​​തെ​​​ന്നും വി​​​ശ​​​ദ​​​മാ​​​യ അ​​​ന്വേ​​​ഷ​​​ണം വേ​​​ണ​​​മെ​​​ന്നും ഇ​​​റാ​​​ൻ ആ​​​വ​​​ശ്യ​​​പ്പെ​​​ട്ടു. അ​മേ​രി​ക്ക അ​നാ​വ​ശ്യ വി​വാ​ദ​ങ്ങ​ളും പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ളും സൃ​ഷ്ടി​ക്കു​ക​യാ​ണെ​ന്ന് ഇന്ത്യ സന്ദർശിക്കുന്ന ഇ​റാ​നി​യ​ൻ വി​ദേ​ശ​കാ​ര്യ​മ​ന്ത്രി മു​ഹ​മ്മ​ദ് ജാ​വേ​ദ് സ​രീ​ഫ് ഡൽഹിയിൽ പ​റ​ഞ്ഞു. ഇ​റാ​ൻ ഒ​രി​ക്ക​ലും അ​മേ​രി​ക്ക​യു​മായുള്ള പ്ര​ശ്ന​ങ്ങ​ൾ മൂ​ർ​ച്ഛി​ക്കു​ന്ന​തി​ന് വ​ഴി​യൊ​രു​ക്കി​യി​ട്ടി​ല്ലെ​ന്നും സ​രീ​ഫ് പ​റ​ഞ്ഞു.

ഇ​​​റാ​​​നു​​​മാ​​​യു​​​ള്ള ആ​​​ണ​​​വ​​​ക്ക​​​രാ​​​റി​​​ൽ നി​​​ന്നു കഴിഞ്ഞ വർഷം ഏകപക്ഷീയമായി പി​​​ന്മാ​​​റി​​​യ അ​​​മേ​​​രി​​​ക്ക ഈ​​​യി​​​ടെ ഗ​​​ൾ​​​ഫ് മേ​​​ഖ​​​ല​​​യി​​​ലേ​​​ക്ക് വി​​​മാ​​​ന​​​വാ​​​ഹി​​​നി​​​ക്ക​​​പ്പ​​​ലു​​​ക​​​ളും യു​​​ദ്ധ​​​ക്ക​​​പ്പ​​​ലു​​​ക​​​ളും പേ​​​ട്രി​​​യ​​​ട്ട് മി​​​സൈ​​​ലു​​​ക​​​ളും അ​​​യ​​​ച്ചി​​​രു​​​ന്നു.തങ്ങളുടെ എണ്ണക്കപ്പലുകൾ ആക്രമിക്കാൻ ഇറാൻ പദ്ധതിയിടുന്നതായി ആരോപിച്ച് യുഎസ് കഴിഞ്ഞദിവസം ഈ മേഖലയിലേക്ക് ഒരു യുദ്ധക്കപ്പൽ കൂടി അയയ്ക്കുകയും ചെയ്തു.

ആക്രമണത്തിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ യു.എസ് പ്രതിരോധ സെക്രട്ടറി മൈക്ക് പോംപെയോ മോസ്കോ സന്ദർശനം റദ്ദാക്കി, യൂറോപ്യൻ യൂണിയനുമായി ചർച്ചയ്ക്കു ബ്രസൽസിലേക്കു പോയി. ഇ​​​റാ​​​നും യു​​​.എ​​​സും ത​​​മ്മി​​​ലു​​​ള്ള സം​​​ഘ​​​ർ​​​ഷം വ​​​ൻ യു​​​ദ്ധ​​​ത്തി​​​ലേ​​​ക്കു ന​​​യി​​​ക്കാ​​​മെ​​​ന്ന് ബ്ര​​​സ​​​ൽ​​​സി​​​ൽ ബ്രി​​​ട്ടീ​​​ഷ് വി​​​ദേ​​​ശ​​​ സെ​​​ക്ര​​​ട്ട​​​റി ജ​​​റ​​​മി ഹ​​​ണ്ട് അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

ആ​​​ക്ര​​​മ​​​ണ​​​വാ​​​ർ​​​ത്ത​​​യെ​​​ത്തു​​​ട​​​ർ​​​ന്ന് ക്രൂ​​​ഡ് ഓ​​​യി​​​ൽ​​​ വി​​​ല 1.8ശ​​​ത​​​മാ​​​നം ഉ​​​യ​​​ർ​​​ന്നു.​​​ല​​​ണ്ട​​​നി​​​ൽ ബ്രെ​​​ന്‍റ് ക്രൂ​​​ഡി​​​ന് വീ​​​പ്പ​​​യ്ക്ക് വി​​​ല 71.90 ഡോ​​​ള​​​റാ​​​യി. ഗ​​​ൾ​​​ഫ് ഓ​​​ഹ​​​രി ​​​വി​​​പ​​​ണി​​​യി​​​ൽ ഇ​​​ടി​​​വു​​​ണ്ടാ​​​യി.

Leave a Reply

avatar
  Subscribe  
Notify of